Buod ng isang bukas na aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa senior group na

Buod ng isang bukas na aralin sa pagbuo ng pagsasalita sa senior group na "Paglalakbay sa kalawakan. Buod ng GCD sa senior group

Aktibidad sa paglalakbay para sa mga bata senior group"Paglalakbay sa Kalawakan."

Layunin: upang pagsamahin ang kaalaman ng mga bata sa paksang "Space".

Pang-edukasyon: pagsama-samahin ang mga konsepto sa paksa, bumuo ng mga ideya ng mga preschooler tungkol sa solar system;

Magsanay sa pagbuo ng mga bagong salita. Pagpapalawak ng pampakay na bokabularyo: espasyo, kosmiko, planeta, astronomer, konstelasyon, kapaligiran, satellite, spacesuit, kosmodrome, planetary, planetarium, kalawakan, kometa, asteroid.

Pang-edukasyon:

Pag-unlad ng atensyon, memorya, pag-iisip. Itaguyod ang pagbuo ng imahinasyon, visual memory, spatial na pag-iisip.

Pang-edukasyon: Paglinang ng pakiramdam ng empatiya, isang mapagparaya na saloobin sa mundo sa paligid natin.

Tagapagturo: Sa Abril 12 ipinagdiriwang natin ang Araw ng Cosmonautics. Ito ay isang holiday ng mga astronaut at ang mga lumahok sa paglikha ng mga rocket sa kalawakan.

Tagapagturo: Sino ang mga astronaut?

Mga bata: Ito ang mga taong lumilipad sa kalawakan.

Tagapagturo: Gusto mo bang lumipad sa kalawakan?

Mga bata: Oo.

Tagapagturo: Ano ang ginagamit nila upang lumipad sa kalawakan?

Mga bata: Sa isang rocket.

Tagapagturo: Tara na guys

Maglaro tayo ng mga astronaut

Lahat tayo ay lilipad sa kalawakan

Naghahanda sa paglipad

Gumagawa kami ng bagong starship.

Nag-aalok ang guro na mag-ipon ng isang rocket mula sa mga geometric na hugis sa kanilang mga talahanayan at ipakita ang pagkamalikhain at imahinasyon.

Tagapagturo: Ngayon ang aming mga rocket ay handa nang lumipad. Gusto mo bang masusing tingnan kung ano ang naroroon sa kalawakan?

Mga bata: Oo.

Tagapagturo: Lumipad tayo doon. Upang mangako paglalakbay sa kalawakan Kailangan kong mag-warm up ng konti.

Ang isang sesyon ng pisikal na edukasyon ay gaganapin.

Isa-dalawa, mayroong isang rocket (Itaas ng mga bata ang kanilang mga kamay)

Tatlo - apat - mag-alis kaagad (Ibuka ang mga braso sa gilid)

Upang lumipad sa araw (Ilarawan ang isang malaking bilog gamit ang iyong mga kamay)

Ang mga astronaut ay nangangailangan ng isang taon. (Hinawakan ang kanilang mga pisngi at iling ang kanilang ulo)

Ngunit sa kalsada ay hindi kami natatakot (Mga braso sa gilid, indagayway ang katawan sa kaliwa at kanan)

Bawat isa sa atin ay isang atleta (Iyuko ang mga braso sa mga siko, pagkuyom ng mga kamao)

Lumilipad sa ibabaw ng Earth. (Muling ibinuka nila ang kanilang mga braso sa gilid)

Kamustahin natin siya. (Itaas ang kanilang mga kamay at kumaway)

Tagapagturo: Ano sa palagay mo ang kailangan pa natin para sa paglalakbay sa kalawakan? Kung tutuusin, mayroon tayong rocket, ano pa ang kailangan natin? Kailangan namin ng isang espesyal na suit. Ano ang tawag dito?

Mga bata: Spacesuit.

Tagapagturo: Para maging matagumpay ang ating paglipad, bibigyan ko na kayong lahat ng spacesuit. Kaya eto na. Upang gawin ito, kailangan nating lahat na gumawa ng spell. Ipinikit namin ang aming mga mata at nagsasabi ng isang spell: 5,4,3 star space fly. (Tunog ng kosmikong musika, isang poster ng solar system ang nakasabit sa flannelgraph, binibigyang pansin ito ng guro). Ang aming spaceship ay naglalakbay sa paligid ng uniberso. Nasa harapan natin ang solar system. Ang araw na ito ay isang malaking bola ng apoy. Ang araw ay ang sentro ng solar system. Ang Araw ay ang pinakamalapit na bituin sa Earth, isang malaking mainit na bola ng gas

Walong planeta ang umiikot dito: Mercury, Venus, Earth, Mars, Jupiter, Saturn, Uranus, Neptune, Pluto. Ang bawat planeta ay may sariling landas. Ang mga landas na ito ay tinatawag na orbit.

Planet Mercury – ( ang unang planeta mula sa Araw) Ang planetang ito ay pinakamalapit sa Araw sa buong sistema ito ay itinuturing na pinakamaliit. Ang Mercury ang pinakamabilis na planeta. Nagagawa nitong kumpletuhin ang isang buong rebolusyon sa paligid ng Araw sa loob lamang ng 88 araw ng Daigdig. (Kung tayo ay tumira sa Mercury, ipagdiwang natin ang ating kaarawan dalawang beses sa isang araw) Ang ibabaw ng Mercury ay matigas at mabato. Sa araw, halos nasusunog ang planeta sa ilalim ng sinag ng araw, at sa gabi ay nagyeyelo ito.

Planetang Venus

Ang pinakamaliwanag na planeta sa kalangitan. Ipinangalan sa diyosa ng kagandahan. Ito ay malinaw na nakikita sa kalangitan nang walang teleskopyo. Ang buong ibabaw ng Venus ay isang mainit na mabatong disyerto. Ang Venus ay napapaligiran ng makapal na patong ng mga ulap. At sa ilalim ng ulap na ito ay may hindi matiis na init.

Tagapagturo: Ano ang ikatlong planeta?

Lupa- Ito ay isang malaking matigas na bola. Ngunit sa ating planeta lamang mayroong buhay. Kapag tinitingnan ng mga astronaut ang ating planeta mula sa kalawakan, para sa kanila ay parang isang kumikinang na bola kulay asul. Dahil mas maraming tubig sa Earth kaysa sa lupa.

Ang planetang Mars. Ang planetang ito ay ipinangalan sa sinaunang Griyegong diyos ng digmaan. Isang planeta na katulad ng Earth, ngunit mas maliit at mas malamig. Ang ibabaw ng Mars ay matigas at natatakpan ng orange-red na buhangin, kaya naman tinawag na "Red Planet" ang Mars.

Planetang Jupiter. Ang pinakamalaking planeta sa solar system ay 10 beses na mas malaki kaysa sa Earth. Napakalaki nito na maaaring magkasya ang lahat ng iba pang planeta dito. Ang Jupiter ay umiikot nang napakabilis sa kanyang axis na ang mga ulap sa paligid nito ay naunat mahabang ribbons, na nagbibigay sa planeta ng isang guhit na hitsura. Ang Jupiter ay hindi isang mabato na planeta. Ang tampok ni Jupiter ay ang Great Red Spot. Ito ay isang malaking ipoipo.

Planetang Saturn ay isang higanteng planeta na may mapusyaw na dilaw na kulay. Mabilis itong umiikot sa paligid ng axis nito. Mayroon itong gaseous na istraktura. Ang Saturn ay may mga singsing na wala sa ibang mga planeta, na nabuo mula sa alikabok, bato at yelo. Lahat sila ay umiikot sa planeta. Ang Saturn ay matatagpuan malayo sa Araw, kaya ang temperatura nito ay napakababa.

Planetang Uranus(ikapito mula sa Araw, ay tumutukoy sa mga higanteng planeta). Ito ang unang planeta na nakita sa pamamagitan ng teleskopyo. Ano ang natatangi sa iba pang mga planeta ay ang pag-ikot nito "nakahiga sa gilid nito. Tinatawag itong recumbent planeta. Ang planetang ito ay mayroon ding mga singsing, ngunit mas mahirap itong makita, lumilitaw lamang ang mga ito sa ilang mga oras.

Planet Neptune(pangwalong planeta mula sa araw). Ang Neptune ay kabilang sa mga higanteng planeta. Sa mitolohiyang Romano, diyos ng mga dagat. Ang ibabaw nito ay mukhang asul mula sa kalawakan. Ang mga storm spot ay makikita sa Neptune. Ang pinakamalaking bagyo ay lumilitaw bilang isang malaking madilim na lugar na may mga puting spot sa gilid.

Tagapagturo: Sino ang sasagot sa tanong, may satellite ang earth…. ? (Buwan)

Ang Buwan ay isang natural na satellite ng Earth, ang palaging pinakamalapit na kapitbahay nito. Umiikot ito sa Earth. Ang Buwan ay apat na beses na mas maliit kaysa sa Earth. Hindi ito kumikinang sa sarili, ngunit tanging, tulad ng isang salamin, ay sumasalamin sa sinag ng araw na bumabagsak dito. Ang ibabaw ng Buwan ay natatakpan ng pinakamainam na buhangin at alikabok ng buwan. Ang buong ibabaw ng Buwan ay natatakpan ng malalaki at maliliit na mga depresyon - mga crater. Ang mga lunar craters ay mga bakas ng mga epekto mula sa mga bato mula sa kalawakan - meteoroids. Mga dark spot sa Buwan ay tinatawag na mga dagat, bagaman walang tubig sa Buwan.

Tagapagturo : At ngayon, umupo kami sa mga mesa at gumuhit ng mga planeta, at pumili kung sino ang lilipad sa kung aling planeta na may isang pagbibilang ng tula (Ang guro ay nagbibilang ng isang astronomical na pagbibilang ng tula: Sa buwan ay nabuhay ang isang astrologo, binilang niya ang mga planeta. Mercury - isa; Venus - dalawa - tatlo - lima - Jupiter; (Binigyan ang mga bata ng mga tray ng pintura.) Ang mga ipinintang planeta ay idinidikit sa inihandang Whatman paper ng solar system.

GCD

"Paglalakbay sa kalawakan"

Kaalaman sa FEMP sa senior group

Nilalaman ng programa:

Ipagpatuloy ang pagtuturo sa mga bata na magbilang ng pasulong at paatras hanggang 10.

Pagsama-samahin ang kaalaman tungkol sa mga geometric na hugis: bilog, parihaba, tatsulok, hugis-itlog.

Paunlarin ang kasanayan ng spatial orientation sa isang sheet ng papel.

Linawin ang mga ideya ng mga bata tungkol sa espasyo.

Sa pamamagitan ng mga aktibidad sa paglalaro, paunlarin ang katalinuhan, pagsasarili, katalinuhan, memorya, at pagkamalikhain ng mga bata.

Linangin ang mapagkaibigang relasyon sa pagitan ng mga bata, ang kakayahang magtulungan upang makumpleto ang isang gawain.

Mga lugar na pang-edukasyon:

Pag-unlad ng kognitibo

Pag-unlad sa lipunan at komunikasyon

Panimulang gawain:

Pagsasagawa ng mga nakabubuo na gawain sa pagguhit; para sa oryentasyon sa isang sheet ng papel; paglutas ng mga problema sa matematika; pagganap malikhaing gawain mga kumpanya.

Materyal:

Mga larawan: mabituing langit, lumilipad na meteorite, planetang Mars kasama ang mga Martian.

Mga geometric na hugis - mga bilog na may 6 na kulay; tape recorder na may "cosmic" na musika;

Construction set, pagbibilang ng mga stick, triangles - para sa pagbuo ng mga rocket; mga numero sa mga sobre.

Pag-unlad ng aralin:

Ang mga bata ay nakatayo sa isang bilog.

Guys, anong araw ng linggo ngayon? May bukas ba? Kahapon ay? Ngayon, Huwebes, nais kong anyayahan ka, mga kaibigan, na sumama sa akin sa paglalakbay. Mahilig ka bang maglakbay? Hulaan para sa iyong sarili kung aling biyahe. (Bugtong tungkol sa kalawakan)

Ang lahat ng mga palatandaan ng zodiac ay naroroon -

Aquarius, Virgo, Kanser.

Sila ay kumikinang sa gabi at araw,

Nakatingin doon ang astronomer.

(Space)

Magaling guys, nahulaan mo ito, ito ay espasyo. Kaya anong uri ng paglalakbay ang iniimbitahan kita? (mga sagot ng mga bata). Tama, sa isang paglalakbay sa kalawakan.

Sabihin mo sa akin, guys, ano ang maaari nating gamitin upang lumipad sa kalawakan? (Sa isang spaceship, sa isang rocket).

Ano ang pangalan ng taong lumilipad sa kalawakan? (astronaut)

Isipin na ikaw ay mga astronaut ngayon.

Upang sa ating paglalakbay ay maging maayos at mahinahon ang lahat, laro tayo

"pagkakaibigan"

Ang lahat ng mga bata ay nagtipon sa isang bilog,

Kaibigan kita at kaibigan kita

Magkahawak kamay tayo

At ngumiti tayo sa isa't isa!

Well, bilangin natin kung ilan sa inyo ang sasama sa biyahe. (bilang hanggang 18)

Lilipad kami sa kalawakan sa 3 rockets (mga talahanayan), para dito ay hahatiin namin sa mga kumpanya. Tingnan ang mga numero sa iyong dibdib at umupo sa naaangkop na mga upuan sa sasakyan.

Ngayon, buuin ang iyong mga rocket.

Bukod dito, ang bawat kumpanya ay may sariling construction kit - ang ilan mga geometric na numero, ang ilan ay may mga cube, ang ilan ay may counting sticks (ang mga bata ay nangongolekta ng mga rocket).

Handa na ba ang lahat? Pumili ng mga karapat-dapat na kapitan at pangalanan ang iyong "roket" ng ilang planeta. (magtrabaho sa mga kumpanya. Mga sagot mula sa mga kapitan).

Ang paglipad sa kalawakan ay nangangailangan ng matulungin, disiplinado at matalinong mga astronaut. Susuriin kita ngayon. Magtatanong ako, at dapat mong sagutin ang mga ito nang mabilis at tama. Ang lahat ng mga katanungan ay lohikal at medyo kosmiko. Isang pangkat ang sasagot, ang iba ay nakikinig at suriin kung tama ang mga sagot.

handa na? (sabay-sabay sasagot ang bawat pangkat)

Anong oras na ng taon ngayon?

Umaga ba o gabi?

Ano pang bahagi ng araw ang alam mo?

Maaari kang lumipad mula sa Earth - At maaari kang mapunta sa Earth

Ang Araw ay malayo sa Earth, ngunit ang Buwan ay malapit

Mabagal na lumipad ang eroplano - Ngunit mabilis na lumipad ang aming sasakyang pangkalawakan

Mga problema:

1. May 4 na astronaut na lumilipad sa spaceship. Dalawa sa kanila ang nagpunta sa isang misyon sa kalawakan. Ilang astronaut ang natitira sa barko? (2)

2. Tatlong bituin ang nahulog mula sa kalangitan sa gabi. Pagkatapos ay pinanood namin ang pagbagsak ng dalawa pang bituin. Ilang bituin ang binubuo ng meteor shower? (sa 5)

3. 1 rocket ang lumipad sa kalawakan sa umaga, 2 pang rocket ang lumipad sa kalawakan sa hapon. Gaano karaming mga rocket ang lumipad mula sa Earth patungo sa kalawakan? (3)

Well, well, kayo ay medyo matalino na mga astronaut, maaari kang pumunta sa kalawakan.

Handa na ba ang lahat? Susi para magsimula!

Lumipad tayo

Oras na para magsimula tayong magbilang.

Mga bata sa koro: Sampu, siyam, walo... Magsimula!!! (Tunog ng kosmikong musika, ipinikit ng mga bata ang kanilang mga mata.)

Gaano kalaki at kaganda ang espasyo,

Napakaraming misteryo ang nakatago.

Ngunit isa lamang ang marunong mag-isip

Lutasin ang anumang mga bugtong.

Ang aming mga rocket ay tumataas nang mataas. Mag-ingat ka! Nagmamasid kami ng mga bagay sa espasyo sa pamamagitan ng bintana.

Oh guys, ano ang nakikita ko, ang langit ay may bituin sa paligid,

At mayroon ding mga planeta, araw at satellite dito!

Dapat makita mo rin, tingnan mong mabuti!

Kaya, isang gawain para sa mga kapitan. Sabay-sabay naming ginagawa ang bawat gawain.

Pansin! Sa kaliwang sulok sa itaas ay nakikita natin ang Araw. Lagyan ito ng dilaw (bilog).

Sa kanang itaas na sulok ay nakikita natin ang North Star - isang puting bilog,

Sa ibabang kaliwang sulok ay ang planetang Earth - isang asul na bilog.

Sa kanang sulok sa ibaba ay nakikita ko ang planetang Mars (na tinutukoy ng pulang bilog).

May isang orange na bilog sa gitna ng buwan.

Ang isang meteorite ay lumilipad sa kanan ng buwan, markahan ito ng isang itim na bilog.

Alam nyo na ang mga astronaut ay naglalaro ng maraming sports. Kahit sa paglipad, nakakahanap sila ng oras para sa mga pagsasanay sa palakasan. At ngayon ay magpapahinga kami ng kaunti.

At ngayon, guys, tumayo ka.

Mabilis nilang itinaas ang kanilang mga kamay,

Sa gilid, pasulong, paatras.

Lumiko sa kanan, kaliwa,

Umupo nang tahimik at bumalik sa negosyo!

Pansin atger zone! Nahuli kami sa isang meteor shower (Ang meteorite ay isang katawan na isang malaking bato na bumabagsak sa Earth, na nag-iiwan ng bakas ng apoy sa likod nito.)

Ngunit maiiwasan natin ito kung gagawin natin nang tama ang lahat ng mga gawain.

Pagsasanay:

(sa pisara ay may mga guhit ng mga bato kung saan nakasulat ang mga gawain)

  • Kunin ang mga numero at palawakin ang serye ng numero.
  • Ipakita kung aling planeta ang Earth.
  • Ipakita kung alin ang Mercury.
  • Ipakita kung gaano karaming mga planeta ang nasa solar system.
  • Tandaan ang tula tungkol sa lahat ng mga planetang ito.

Magaling! Nakumpleto mo ang isang mahirap na gawain, hindi napinsala ng mga meteorite ang aming mga sasakyang pangkalawakan. Lumipad pa kami.

Mag-ehersisyo para sa mata.

Gumuhit ako sa hangin ngayon

Ako ay isang misteryo sa iyo!

At tingnan mong mabuti,

Ano ito, mabilis na matukoy!

(Gumuhit ako ng bilog. Ano kaya ito sa kalawakan? (buwan, araw, planeta, meteorite). Gumuhit ako ng bituin. Gumuhit ako ng araw.

Aba, napaka-attentive mo.

Sinalubong kami ng mga Martian na may mga lobo.

Alamin natin kung paano naiiba ang mga Martian sa isa't isa.

Para mas madali para sa iyo, tatawagin namin ang maliit na tao sa kaliwa at ang maliit na tao sa kanan.

Kumonsulta sa mga kumpanya, at ngayon ay sasagutin namin ang isa-isa.

Guys, lumabas tayo sa Martians at laruin ang larong "Actors"

Larong "Mga Aktor" Isipin na pupunta tayo sa planetang Mars.

Kukunin ng 1 kumpanya ang lahat ng hindi pangkaraniwang bagay sa paligid natin, ang mga planeta.

2 kumpanya "Nagpunta ka sa Mars at nakakita ng isang bagay na kawili-wili"

Kumpanya 3 "Sa paglipad, nagpasya kaming kumain at kumain"

Guys, oras na para umuwi.

Nagsusumikap kami para sa mga himala

Ngunit wala nang mas kahanga-hanga

Paano lumipad at bumalik

Sa ilalim ng bubong ng iyong bahay!

Saang planeta? (Earth)

Pansin! Nagbibilang tayo mula 10. Lumipad tayo pauwi (musika na naman) May touch!

Tagapagturo:

Bumalik ka na sa planetang Earth.

Nasiyahan ka ba sa paglalakbay?

Ano ang pinakagusto mo?

Ano ang tila mas mahirap?


Mga layuning pang-edukasyon:

Ayusin ang quantitative, ordinal na pagbibilang sa loob ng 10;

Pagbutihin ang kakayahang sagutin nang tama ang tanong na "alin ang binibilang";

Pagsama-samahin ang kaalaman sa volumetric at planar na mga geometric na numero;

Pagbutihin ang kakayahang pangalanan ang susunod at nakaraang numero;

Palakasin ang kakayahang sagutin ang tanong na "Magkano";

Pagbutihin ang kakayahang mag-navigate sa espasyo, sa isang sheet ng papel, sa oras;

Bumuo ng konsepto na ang isang parisukat ay maaaring hatiin sa 4 na pantay na bahagi.

Mga gawain sa pag-unlad:

- bumuo ng geometric na pagbabantay;

Bumuo ng malikhaing imahinasyon at pantasya;

Bumuo ng atensyon at lohikal na pag-iisip;

Bumuo ng pagkamausisa;

Bumuo ng interes sa pag-unawa sa kalawakan.

Mga gawaing pang-edukasyon:

Linangin ang interes at paggalang sa mga taong natuklasan ang kalawakan; itanim sa mga bata ang pagmamalaki sa kanilang bansa;

Itaguyod ang mapagkaibigang relasyon sa pagitan ng mga bata; ang ugali ng pagtutulungan; paniniwala sa halaga ng sama-samang gawain upang makamit ang iisang layunin;

Bumuo ng mga katangian tulad ng empatiya at pagtugon.

Materyal:

Magic flower, "meteor shower", magnet, bituin, poster na "Planets of the Solar System", naka-encrypt na mga fairy tale, spacesuit, mga teknikal na tulong sa pagsasanay.

Plano ng aralin:

1. Org. sandali - 1 minuto

2. Paghahanda para sa pang-unawa - 4 na minuto

3. Konstruksyon ng rocket. Paglipad. - 2 minuto

4. "Sa isang hindi kilalang planeta" - 15 minuto

5. Paglipad sa planetang Earth – 2 minuto

6. Buod ng aralin – 1 minuto

Pag-unlad ng aralin:

1. Organisasyon sandali.

Dinadala ng guro ang mga bata sa bulwagan ng musika, nakaupo ang mga bata sa mga upuan.

2. Paghahanda para sa pang-unawa.

Hello mga anak. Ako, ang alien Alpha, ay dumating mula sa isang malayo at hindi kilalang planeta. Nasa panganib ang ating planeta. Kinulam siya ng masamang wizard na si Asteroid. Masisira ang planeta kung hindi natin malulutas ang 7 mahihirap na gawain.

Nakatanggap ako ng signal na sa planetang Earth, sa lungsod ng Dubna, meron kindergarten"Ryabinka", kung saan nakatira ang pinaka-maparaan, palakaibigan at matapang na bata! Handa ka na bang tulungan kami?

Upang maging isang astronaut,

Upang lumipad sa langit,

Marami kang kailangang malaman

Marami kang kailangang malaman.

At sa parehong oras, at sa parehong oras,

Mapapansin mo - kA,

Tumutulong sa mga astronaut

MATHEMATICS!!!

Ano ang maaari mong gamitin upang lumipad sa kalawakan? (starship, astroplane, rocket, flying saucer). Iminumungkahi ko ngayon na lumipad sa isang rocket na ikaw mismo ang bumuo!

3. Konstruksyon ng isang rocket mula sa volumetric modules. Paglipad.

Pansin! Pumila, sa kanan - isa, dalawa, sa kaliwa - isa, dalawa! Magbayad sa pagkakasunud-sunod ng mga numero!

At ngayon ikaw at ako, mga bata, ay lumilipad palayo sa isang rocket!

(Pumasok ang mga bata sa rocket)

Ikabit ang mga seat belt!

Countdown: 10, 9, 8…

At ang rocket ay lumilipad paitaas!

Sa monitor ay isang mapa ng aming ruta. Ang simula ng paglipad ay ang planetang Earth. Tukuyin ang lokasyon ng planetang Earth sa isang mapa ng espasyo.

(kaliwang sulok sa ibaba)

Lumipad kami hanggang sa pulang bituin. Pangalanan ang lokasyon nito sa mapa.

(kaliwang sulok sa itaas)

May kumislap sa likod ng mga rocket windows?! Ito ay isang meteor shower. Pangalanan ang hugis ng mga meteorite (bola, kubo, silindro).

Papalapit na kami sa dilaw na bituin. Pangalanan ang lokasyon nito sa mapa (kanang sulok sa itaas).

Nandiyan na kami. Isang hindi kilalang planeta ang nasa malapit. Pangalanan ang lokasyon nito

(kanang sulok sa ibaba).

4. "Sa isang hindi kilalang planeta"

Pansin! Landing! Simulan na natin ang pagliligtas sa planeta kaagad!

Para sa bawat wastong nakumpletong gawain makakatanggap ka ng 1 bituin. Kailangan mong mangolekta ng 7 bituin upang i-save ang planeta! Sumasagot kami nang malinaw, mabilis, at hindi nakakaabala sa isa't isa! Pasulong!

(nagbubuod ang guro pagkatapos ng bawat gawain)

7 gawain ng masamang wizard na Asteroid:

1) Gawain isa.

"Oo - hindi" (laro sa isang bilog na may bola)

- Sagutin ang mga tanong nang mabilis: oo o hindi:

  • Bilog ba ang lupa?
  • Ngayon ay Lunes?
  • 4 seasons lang?
  • Marami bang bituin sa langit?
  • Mayroon bang 10 buwan sa isang taon?
  • Ang Earth ba ang pinakamalaking planeta sa Solar System?
  • Ang 6 ay mas mababa sa 3?
  • Sabado ba kahapon?
  • Darating ba ang tag-araw pagkatapos ng tagsibol?
  • Mayroon bang 7 araw sa isang linggo?
  • May mga sulok ba ang bilog?
  • Ang kubo ba ay isang matatag na pigura?

Nakumpleto mo ang gawain nang mabilis at tumpak at natanggap mo ang iyong unang bituin!

2) Ikalawang gawain.

"Mga hugis sa likod" (laro ng bilog):

Tumayo sa isang bilog! Kailangan mong hulaan ang geometric figure na iguguhit ko sa iyong likod! (tunog ng space music)

7 tamang sagot ay itinuturing na isang natapos na gawain! Ang koponan ay nakakakuha ng pangalawang bituin!

3) Ikatlong gawain.

"Magic Flower" (ang mga bata ay nakaupo sa mga upuan)

Ang susunod na gawain ay "Magic Flower". Ilang petals? Kumuha kami ng talulot at pinangalanan ang mga kapitbahay ng isang naibigay na numero.

Gumawa ng magandang trabaho. Makukuha mo ang ikatlong bituin!

4) Ikaapat na gawain.

- Paglutas ng mga nakakalito na problema:

  • Ilang dulo mayroon ang isang stick? Dalawang stick? Dalawa't kalahati? (6)
  • Tatlong kabayo ang tumakbo ng 5 km. Ilang kilometro ang tinakbo ng bawat kabayo? (5 km bawat isa)
  • Kung ang manok ay nakatayo sa isang paa, ito ay tumitimbang ng 2 kg. Magkano ang timbang ng isang manok kung ito ay nakatayo sa dalawang paa? (2 kg)
  • 3 isda ang lumipad sa kagubatan, 2 ang dumaong. Ilan ang lumipad?
  • 2 palayok ang nahulog: bakal at luwad. Aling mga fragment ang magkakaroon ng higit pa?
  • May 3 mansanas na tumutubo sa isang puno ng birch. 1 mansanas ang pinili. Magkano ang natitira?
  • Mayroong 4 na carrots at 3 cucumber sa mesa. Ilang prutas ang nasa mesa?

Nagpakita ka ng talino. Magaling! Ang iyong pang-apat na bituin!

ALIEN SAYAW

Ngayon, mag-relax tayo at magsagawa ng cosmic dance.

5) Ikalimang Gawain (pumunta sa mesa)

"Anong dagdag"

Earth, Sun, spacesuit

Kometa, meteorite, globo

Astroplane, starship, bangka

Teleskopyo, binocular, TV

Planeta, satellite, vacuum cleaner

Cosmonaut, astronaut, driver

Eroplano, helicopter, rocket

Malaki! Gumawa ng isang mahusay na trabaho! Makakakuha ka ng ikalimang bituin!

6) Gawain anim.

"Mga planeta ng solar system" (dumating sa easel)

Ang mga planeta ay umiikot sa Araw. Ang araw at mga planeta ay solar system. Ilang planeta ang umiikot sa Araw? (9 na planeta).

Nasaan ang Mercury? lupa? Venus? Mars? Uranus? Saturn? Jupiter? Neptune? Pluto?

Kahanga-hangang natapos nila ang gawain. Ang iyong pang-anim na bituin!

7) Ikapitong gawain (ang mga bata ay nakaupo sa mga mesa)

"Mahiwagang Square"

- Makinig nang mabuti : Kung tiklop mo ang isang parisukat sa kalahati at sa kalahati muli, ilang pantay na bahagi ang magkakaroon? Suriin natin: tiklupin ito sa kalahati, mga sulok hanggang sa mga sulok, pakinisin ang fold at sa kalahati muli. Ilang bahagi ang nakuha mo?

Nakumpleto mo ang gawain nang mabilis at tumpak at natanggap mo ang ikapitong bituin!

8) Ikawalong gawain.

"Magbigay ng isang fairy tale!"

- Tingnang mabuti ang mga diagram na ito at tukuyin ang pangalan ng fairy tale. Ang itinatangi na ikapitong bituin ay sa iyo!

Ilang bituin na ang nakolekta mo?

NA-SAVE ANG PLANETA!!!

SALAMAT MGA BATA. Ang gantimpala ay isang bituin para sa lahat!

Bilang pasasalamat, BINIGYAN KAYO NG PAGKAKATAONG MAGBIGAY NG PANGALAN!!!

Malikhaing gawain "Bumuo ng isang pangalan para sa planeta"

5. "Paglipad sa Planet Earth"

Pansin! Isang hudyat na bumalik sa bahay ay natanggap mula sa sentro ng kalawakan ng planetang Earth. Pumila ka! Magbayad sa pagkakasunud-sunod ng mga numero! Crew, umupo na kayo! Ikabit ang mga seat belt! Countdown.

(panggagaya ng paglipad sa komiks na musika)

6. Buod ng aralin

Nasa planeta Earth tayo!

Salamat sa iyong talino at mabait na puso! Tinutulungan ka ng pagkakaibigan na gumawa ng mga tunay na himala! Bilang memorya ng paglalakbay sa kalawakan, binibigyan kita ng puzzle na "Solar System" para sa pag-aaral at pagtuklas ng mga planeta na hindi mo alam. At oras na para pumunta ako sa kalawakan sa aking planeta....!

Preschool na badyet ng munisipyo institusyong pang-edukasyon

"Kindergarten ng isang pangkalahatang uri ng pag-unlad na may priyoridad na pagpapatupad ng pag-unlad ng cognitive at pagsasalita ng mga bata No. 25 "Fairy Tale"

Mga aktibidad na pang-edukasyon

sa senior group

sa paksa: "Paglalakbay sa kalawakan"

Tagapagturo: Gareeva

Gulnara Khasanshevna

akosq. kategorya.

Naberezhnye Chelny, 2015

Target: Tukuyin ang mga nakuhang kaalaman, ideya, at kasanayan na nakuha ng mga bata sa taon ng pag-aaral.

Mga gawain:

Pang-edukasyon: Hikayatin ang mga bata na lumahok sa pag-uusap ng grupo; ayusin ang mga araw ng linggo, bahagi ng araw, oras ng taon;bumuo ng kakayahang matukoy ang lokasyon ng mga tunog sa isang salita, kilalanin ang mga patinig at katinig sa isang salita;paglilinaw ng mga ideya ng mga bata tungkol sa espasyo, mga bituin, mga planeta; pag-aayos ng mga pangalan ng mga geometric na hugis: tatsulok, parisukat, bilog, parihaba, rhombus; ugaliing magbilang sa loob ng sampu at pabalik, gayundin ang pagbibilang sa wikang Tatar.

Pang-edukasyon: Bumuo ng interes sa pananaliksik at aktibidad na nagbibigay-malay mga bata; bumuo ng mga kasanayan sa pagbuo ng salita;bumuo ng lohikal na pag-iisip, atensyon, memorya, imahinasyonAt mahusay na mga kasanayan sa motor mga kamay

Pang-edukasyon: linangin ang damdamin ng kabaitan at pagtulong sa isa't isa;linangin ang kalayaan, aktibidad, inisyatiba, kakayahang magtrabaho sa isang pangkat.

Panimulang gawain: Pagsasagawa ng isang pag-uusap sa paksang "Space"; nanonood ng video tungkol sa espasyo; pagsusuri ng mga guhit, encyclopedia, mga libro tungkol sa espasyo; paggawa ng mga likha tungkol sa espasyo, mga aplikasyon ng rocket; mga sitwasyon ng laro "Cosmodrome", "Commander", paglutas ng mga bugtong.

Kagamitan:

Demo material: Pagtatanghal para sa aralin; pag-record ng musika; magnetic geometric na hugis, magnetic board; mini laboratoryo; magnetic na mga numero; diagram ng isang bahay para sa pag-parse ng mga salita sa mga patinig at katinig; Whatman paper itim na 60/60cm.

Handout: card para sa pag-parse ng salitang MOON, red at ng kulay asul; plasticine (puti, asul, dilaw na bulaklak); mga napkin ng papel.

Imbentaryo para sa karanasan : funnel; Aktibong carbon; walang laman na baso, basong may maruming tubig, cotton pad, tray, napkin.

Gawain sa bokabularyo: Uniberso, espasyo, satellite, planeta, bituin, rocket, kometa, makintab, maliwanag, mga astronaut, filter ng paglilinis ng tubig, teleskopyo.

Mga uri ng aktibidad ng mga bata sa GCD:

Komunikatibo(pag-uusap, sagot sa mga tanong)

Paglalaro(laro "Kumander" UMK)

Kognitibo at pananaliksik(pagsasagawa ng mga eksperimento sa paglilinis ng tubig)

Produktibo(pagmomodelo ng bituin)

Musikal at masining(nakikinig sa musikal na komposisyon na "Starry Sky")

Direkta mga aktibidad na pang-edukasyon ay binubuo ng tatlong bahagi: 1.pambungad

2.pangunahing

3. pangwakas

Ang kabuuang tagal ay 25 minuto.

Paglipat ng GCD:

1. Panimulang bahagi.

Pumasok ang mga bata sa grupo, tumayo sa kalahating bilog malapit sa mga upuan.- Guys, mayroon kaming hindi pangkaraniwang aktibidad ngayon; Kamustahin natin sila. (Hello guests) Guys, marunong din kaming kumusta sa wikang Tatar (Isәmmesez, Khaerle kon).

Guys, mangyaring tumingin sa screen at makinig sa musikal na komposisyon (Slide No. 1. "Starry Sky")

Nahulaan mo na ba kung anong mahabang paglalakbay ang iniimbitahan ka ng musikang ito?

(sa paglalakbay sa kalawakan).Maglakbay tayo sa kalawakan.- Sumasang-ayon ka ba? (Oo).

2. Pangunahing bahagi. Pakikipag-usap sa mga bata.

Alalahanin natin ngayon ang lahat ng nalalaman natin tungkol sa kalawakan. - Ano ang espasyo? (Ang espasyo ay espasyo). - Ano ang nasa kalawakan? (May mga bituin at planeta sa kalawakan). Tama yan guys, nakatira tayo sa comic space ng Universe. Ang Uniberso ay ang buong mundo, mga bituin, kometa, lupa, planeta, araw.

Ano ang Araw? (Ang Araw ay isang mainit, spherical na bituin). Tama guys, naglalabas ng init at liwanag, nagbibigay buhay sa tao, halaman, hayop. Ngunit walang buhay sa Araw mismo, napakainit doon. (slide No. 2) Ano ang alam mo tungkol sa planetang Earth? (Nabubuhay ang mga tao sa Earth dahil may hangin at tubig doon). Ang lupa ang ating tahanan, na dapat mahalin at protektahan. Slide No. 3)

- Ano ang mga unang nabubuhay na nilalang sa mundo, na nasa kalawakan, na bumalik sa Earth? (ang mga asong sina Belka at Strelka ay lumipad sa kalawakan). Ano ang pangalan ng unang astronaut na nakakita sa Earth mula sa kalawakan? (Yu. A. Gagarin.) (Slide No. 4)

Guys, ano ang maaari nating lumipad?Ipinapahayag ng mga bata ang kanilang mga mungkahi. (eroplano, helicopter, spaceship, rocket)

Tamang-tama sa isang rocket! Guys, anong uri ng transportasyon ang isang rocket? (hangin) At ngayon ikaw at ako ay magiging mga inhinyero ng disenyo at gagawa ng isang rocket mula sa mga geometric na hugis ayon sa diagram. (Slide No. 5 “Rocket Diagram”)

Ang mga magnetic geometric na hugis ay inilatag sa mesa. Inaanyayahan ng guro ang isang bata sa isang pagkakataon sa magnetic board. Ang mga bata, ayon sa diagram, ay gumagawa ng isang rocket mula sa mga geometric na hugis (parisukat, tatsulok, parihaba, silindro, kono, bilog).

Guys, sa tingin mo saang bahagi dapat gawin ang rocket? (mga sagot ng mga bata) Natapos na ang paggawa ng rocket. Well, eto na tayo, handang lumipad. Guys, sino

kinokontrol ang rocket? (mga astronaut). Tama, ngayon ikaw at ako ay magiging mga astronaut. Handa ka na bang lumipad sa mga bituin?Simulan natin ang pagbilang hanggang 10!Ang mga bata ay bumibilang hanggang 10. Ang rocket ay tumayo.

Baka mali tayo ng iniisip? Paano natin mabibilang? (Dapat nating bilangin, sa kabaligtaran, mula sa pinakamalaki hanggang sa pinakamaliit na bilang...

-: Nagsisimula kaming magbilang mula 10 sa reverse descending order (10....5,4, 3,2,1,0, start!)

Guys, alam niyo ba na napakahusay ng disiplina ng mga astronaut sa barko. Sila ay napaka-matulungin at mahusay na isinasagawa ng mga kosmonaut ang mga gawain na ibinigay sa kanila ng kanilang kumander. Pagkatapos ng lahat, kung gagawin nila ang lahat ng gusto nilang pindutin sa iba't ibang mga pindutan, kung gayon ang barko ay maaaring bumangga sa mga kometa at bumagsak. Alam mo at ako ang laro sa wikang Tatar na "Kumander". Laruin natin ito at ipakita sa iyo kung ano tayo mga tunay na astronaut.

Larong "Kumander".

Ang isang batang "kumander" ay napili. Sinusunod ng mga bata ang utos ng kumander.

Commander: - Bass (bumangon mula sa upuan); -Siker (pagtatalon sa lugar); - Asha (gayahin ang pagkain); -Bitne yu (hugasan ang iyong mukha); atbp.

Magaling mga boys! Kayo ay tunay na mga astronaut.

- Guys, alam mo ba na ang mga astronaut ay gumugugol ng mahabang oras sa paglalakbay sa kalawakan. At habang ikaw at ako ay lumilipad dito, isang buong linggo na ang lumipas!

Brainstorm:

1) -Anong araw ng linggo ngayon?

2) Anong araw ng linggo ang kahapon?

3) - Pangalanan ang mga araw ng linggo sa pagkakasunud-sunod? (Lunes Linggo)

4) -Ilang araw ang mayroon sa isang linggo?

5) - Anong bahagi ng araw ngayon? (umaga)

6) - Anong mga bahagi ng araw ang alam mo pa (umaga, hapon, gabi, gabi)

7) Anong oras ng taon na ngayon?

8) Ano ang pinakamainit na oras ng taon?

Magaling!

Nakatira kami sa Blue Planet asul na masasayang tao ang nakatira dito. Ngunit ang mga naninirahan sa planetang ito. Oh anong nangyari sa kanila, medyo madumi sila! Ang mga lalaki ay nagsulat ng isang mensahe para sa tulong. Ang mga pirata sa kalawakan ay sumilip sa kanilang planeta. Nagbuhos sila ng lupa, basura, mga sanga sa kanilang mga imbakan at ngayon ay naging marumi ang kanilang tubig, ano ang dapat nating gawin, tanong nila? (maglinis ng tubig). Tulungan natin ang mga naninirahan sa asul na planeta! Pagkatapos ng lahat, ang mga astronaut ay nag-explore ng espasyo. Kaya sila ay (mga mananaliksik). Araw-araw sa orbit, isinasagawa ang eksperimentong gawain sa laboratoryo ng kalawakan. Ngayon ikaw at ako ay pupunta sa ating space laboratory at doon tayo magsasagawa ng pananaliksik sa paglilinis ng tubig. (Pumunta ang mga bata sa mga mesa).

Iminumungkahi kong linisin ang tubig na itogamit ang espesyalmga filter. Ang mga filter ay mga espesyal na sangkap kung saan dinadalisay ang tubig, na nag-iiwan ng mga nakakapinsalang dumi sa mga filter. Ito ang filter na mayroon ako. Binubuo ito ng funnel, cotton pad na may activated carbon at isang tasa. Tingnan, guys, mayroon akong ganitong uri ng karbon sa aking platito.

Anong meron sa kamay ko?(cotton pad ) Gumawa tayo ng isang maliit na eksperimento. Maglagay ng funnel sa garapon. Maglagay ng cotton pad sa funnel. Tableta activated carbon, at isa pang disk sa itaas. Maingat, unti-unti, magbuhos ba tayo ng maruming tubig sa funnel na may cotton wool? Ano ang nagiging cotton wool? Anong uri ng tubig ang tumutulo sa garapon? At bakit? Tama guys, ang cotton wool ay sumisipsip ng dumi. At ang tubig ay nagiging malinis.

Tanong: Maaari ko bang inumin ang tubig na ito? (Hindi, maaaring naglalaman ito ng hindi nakikitang mikrobyo) Kailangang pakuluan ang tubig. Kaya tumulong kaming linisin ang maruming tubig, magpatuloy tayo. (Umupo ang mga bata sa kanilang mga upuan)

Tumingin sa unahan may isa pang planeta ng "Astronomer", ang mga dilaw na lalaki ay nakatira doon . Masyado silang mausisa at mapagmasid. Upang pagmasdan ang mga bituin, araw at mga planeta na kanilang inilagay sa kanilang istasyon ng kalawakan unang tatlong teleskopyo, at pagkatapos ay tatlo pa. Ilang teleskopyo ang naka-install sa istasyon ng kalawakan (6 na teleskopyo). Guys, ilagay natin ito gamit ang mga numero. 3+3=6

- Ngunit tingnan ang ating lupa, ngunit hindi ito nag-iisa sa kalawakan. Ang lupa ay may isang kaibigan.

Anong klaseng kasintahan ang malalaman mo sa pamamagitan ng paglutas ng bugtong.

Nagliliwanag sa daan sa gabi,
Hindi hinahayaan na matulog ang mga bituin.
Hayaang matulog ang lahat, wala siyang oras para matulog,
May liwanag sa langit para sa atin... (Buwan)

Magaling!

Ang Buwan ay umiikot sa Earth at tinatawag na Earth's satellite.

Guys, tingnan natin ang salitang Moon. Ano ang unang tunog na maririnig mo sa salitang MOON? (l). Ano ang huli? Guysalamin natin kung ano ang mga patinig at katinig sa salitang ito. (diagram ng salitang Buwan, ilatag ang mga chips)

Guys, pumunta tayo ngayon sa mga talahanayan at hatiin ang salitang Buwan sa mga patinig at katinig. (Robot na may mga card. Ang mga bata ay nagsasagawa ng isang mahusay na pagsusuri ng salitang "buwan" sa pamamagitan ng paglalagay ng mga chips.

BULAN

Laruin natin ang larong “Say the other way around.”

Ang laro ay nilalaro gamit ang isang bola. Ibinabato ng guro ang bola sa bata at pinangalanan ang isa sa mga konsepto, at ibinabalik ng bata ang bola at pinangalanan ang kabaligtaran ng pinangalanang konsepto.

Malamig maligamgam

Malaki maliit

Matigas Malambot

Malinis marumi

Liwanag dilim

Banayad na mabigat

Mahabang maikli

Mataas Mababa

Malawak na makitid;

Fat slim;

Malayong malapit;

Kaliwa Kanan;

Ang isa ay marami;

Mga bata, halika sa mesa at tingnan kung ano ang naroroon?(sa mesa ay whatman paper na kulay itim o madilim na asul, na may mga piraso ng dilaw o puting plasticine na nakalagay sa mga plato sa malapit) Guys, ano sa tingin ninyo ito at ano ang kulang dito? (sagot ng mga bata) Tama guys, ito ang night sky. At walang sapat na mga bituin dito. Hayaang sindihan ng bawat isa sa inyo ang sariling bituin sa langit. (Oo).

Ngayon pumili ng isang piraso ng plasticine kung anong kulay ang iyong bituin (dilaw, asul, puti). Ang plasticine ay minasa (pinainit), pinagsama sa isang bola, nakakabit sa papel ng whatman na may flat cake at nakaunat gamit ang isang daliri, na ginagawa ang mga sinag ng isang bituin sa iba't ibang direksyon. Magaling guys, ngayon ikaw at ako ay may sariling mabituing langit. Ang mga bituin ay naging iba at maganda.

Guys, ngayon kailangan nating bumalik sa kindergarten. At para makabalik tayo saAdOumasa sa tatarsa Ingles mula 1 hanggang 10. (ber, ike.өch, durt, bish, aly, sigez, tugyz, un)

3. Buod.

Ang mga bata ay nakaupo sa mga upuan. - Sa aming paglalakbay sa kalawakan, ano ang bago mo natutunan? Anong mga gawain ang pinakanagustuhan mo? Anong mga gawain ang hindi maintindihan o mahirap para sa iyo?

Mga bata, tumayo tayo sa isang bilog. Talagang nagustuhan ka ng mga masasayang tao at pinadalhan ka nila ng space stone bilang regalo. (ang guro ay kumuha ng bato sa kahon) Ano siya?(ilapat sa pisngi ng bawat bata) .(Malamig) (Malamang...) Alam ko ang mga mahiwagang salita na tutulong sa atin na magpainit ng bato. Bato, kunin mo ang init ng aking mga kamay, ang init ng aking puso at ibigay mo sa aking kaibigan. (Ipinasa ng guro ang bato sa malapit nakatayong bata. Mahigpit niyang pinipisil ang bato sa kanyang mga kamay at ipapasa pa ito sa bilog. Pagkaraan ng ilang oras, ang bato ay muli sa mga kamay ng guro). Pakiramdam kung ano ang naging bato ngayon!(ilalapat sa pisngi ng bawat bata). Nakikita mo, inilipat namin ang bahagi ng aming init sa bato, at ang malamig na bato ay naging mas mainit, na parang nabuhay. At kung tayo, mga tao, ay magbibigay ng init sa isa't isa at ang lahat ay magiging mas komportable sa ating planeta at magiging mas mabait. Hiling ko sa iyo Magkaroon ka ng magandang araw at magandang kalooban.

Abstract bukas na klase sa senior group No. 5

"Paglalakbay sa kalawakan"

Nilalaman ng programa:

Pang-edukasyon na lugar « Pisikal na kultura» layunin: magturo upang maging aktibo sa iba't ibang uri mga aktibidad (organisado at independiyente); nagtuturo sa iyo na magpalit ng mga aktibong aktibidad na may hindi gaanong matinding aktibidad at pahinga.

Larangan ng edukasyon "kalusugan"layunin: upang bumuo at pagsama-samahin ang mga kapaki-pakinabang na kasanayan na nagtataguyod ng mabuting kalusugan, masayang kalooban at pag-aaral malusog na imahe buhay (gumawa ng himnastiko, maglaro ng mga laro sa labas, tangkilikin ang mga pamamaraan ng hardening); ipakilala sa naa-access na mga paraan promosyon sa kalusugan (pagsunod sa rehimen, ang pangangailangan para sa pang-araw-araw na ehersisyo, pagpapatigas, pag-master ng iba't ibang paggalaw).

Larangan ng edukasyon "sosyalisasyon"layunin: upang linangin ang isang palakaibigang saloobin sa mga kapantay; upang linangin ang pagsusumikap at pananagutan (ang pagnanais na makilahok sa magkasanib na mga aktibidad sa paggawa kasama ang mga matatanda, sa karaniwang gawain ng mga bata, upang masimulan ang gawain hanggang sa wakas); patuloy na bumuo ng mga elementarya na paraan ng pakikipagtulungan (sumang-ayon, kumilos sa konsiyerto, tulungan ang isa't isa, pangalagaan ang napapanahong pagkumpleto ng magkasanib na gawain); linangin ang isang pakiramdam ng responsibilidad para sa itinalagang gawain, ang resulta nito ay mahalaga para sa iba (mga matatanda at mga kapantay), ang pagnanais na makumpleto ang gawain.

Pag-unlad ng aralin:

Tagapagturo: Guys, marami tayong bisita ngayon. Kamustahin natin.

Pansin! Pansin! Nagmamadali akong ipaalam sa mga taong mahilig sa pakikipagsapalaran at paglalakbay na ang mahiwaga at kapana-panabik na mga kaganapan ay naghihintay sa atin ngayon. Malapit na tayong gumawa ng isang kamangha-manghang paglipad sa kalawakan. Tingnan ang mga larawan, ano ang ipinapakita nito? (Sky, space, spaceships, atbp.)

Subukang hulaan ang bugtong na ito:

Kruglitsa, maputi ang mukha

Tumingin sa lahat ng salamin (Buwan)

Tama, ito ang buwan.

Sa itim na langit hanggang madaling araw

Madilim na kumikinang ang mga parol.

Mga Flashlight - Mga Flashlight

Mas maliit kaysa sa lamok.

(Mga Bituin)

Tama, nalutas mo ang lahat ng mga bugtong.

Tagapagturo: Guys, gusto mo bang tumingin sa mga bituin? At gusto kong sabihin sa iyo kung paano sa isang malinaw at walang buwan na gabi ang vault ng langit ay napupuno ng maraming bituin. Napakarami sa kalangitan - nebulae, bituin, konstelasyon, planeta, galaxy. Kahit na noong sinaunang panahon, habang pinagmamasdan ang kalangitan sa gabi, napansin ng mga tao na ang mga bituin ay nakaayos sa isang tiyak na pagkakasunud-sunod, at hindi magulo, maaari silang pagsamahin sa mga konstelasyon. Ang mga konstelasyon ay mga kakaibang pigura, na parang nabuo ng pinakamaliwanag na mga bituin.(nagpapakita ng mga larawan o mga presentasyon)

LARO "MAGLARO ANG MGA BITUIN SA ISANG SHEET"

Tagapagturo: Mga bata, ayon sa aking mga tagubilin, ayusin ang mga bituin sa kalangitan.

Sa gitna ay isang pulang bituin, sa kanang itaas na sulok ay dilaw, sa ibabang kanang sulok ay orange, sa itaas na kaliwa ay pilak, sa ibabang kaliwa ay ginto.

Magaling guys, tingnan kung gaano kaganda ito! Ginawa mo ang isang mahusay na trabaho. Ngunit upang makapunta pa sa ating paglalakbay, kailangan ng ating mga daliri ng kaunting pahinga.

Mga himnastiko sa daliri

Nagniningning ang mga bituin sa madilim na kalangitan

Isang astronaut ang lumilipad sa isang rocket

Lumipad ang araw at lumipad ang gabi

At tumingin sa lupa

Nakikita ang mga kakahuyan at bukid

Nakikita ang mga ilog at dagat

Nakikita niya ang buong mundo

Ang globo ay ang ating katutubong tahanan

Guys, alam niyo ba kung ano ang tawag nila sa mga taong lumilipad sa kalawakan?

Mga bata: (Mga kosmonaut, mga astronaut)

Alam mo ba kung sino ang unang tao na nagbigay daan sa kalawakan?

Mga bata: (Yuri Alekseyevich Gagarin)

Kapag ito ay?

Tagapagturo: Tama, ngayon tinatawag natin itong araw na Cosmonautics Day

Guys, gusto mo bang pumunta sa kalawakan? (Oo)

Bilisan natin at simulan na natin ang ating paghahanda. Ang space center ay nagpadala sa amin ng mga takdang-aralin. Paano ka makakapunta sa kalawakan sa isang rocket! Tamang-tama sa isang rocket! At ngayon ikaw at ako ay gagawa ng sarili nating rocket, bawat isa ay gumagamit ng ating mga kulay na stick! Tingnan natin ang sample at simulan ang pagtatayo!

Magaling, natapos ng lahat ang gawain. Ngayon ang aming aparato ay handa na at maaari kaming pumunta sa kalawakan. Upang lumipad tayo sa ating rocket, dapat nating sabihin ang countdown: 10, 9, 8... 1 - ilunsad! Bumangon na tayo at tingnan natin kung saan tayo nakarating!

Tagapagturo: Tingnan kung anong magagandang planeta ang nakikita natin! Pangalanan natin sila! Oh, may nakatira dito!(Nakasalubong namin ang alien na si Luntik)

Luntik: Kamusta! Sino ka?

Tagapagturo: Kami ay mga astronaut mula sa kindergarten, naglalakbay sa iba't ibang mga planeta!

Luntik: Sino ang mga astronaut?

Mga bata: Ang mga astronaut ay matalino, malusog, mahusay, malakas.

Luntik: Ano ang ibig sabihin ng maging isang malusog na astronaut?

Mga bata: nangangahulugan ito na araw-araw kailangan mong mag-ehersisyo, uminom ng bitamina, kumain ng maraming gulay at prutas, sundin ang pang-araw-araw na gawain, magsagawa ng mga pamamaraan ng hardening, maglaro ng sports, maglakad sa sariwang hangin.

Luntik: Salamat sa pagbabahagi kung ano ang ibig sabihin ng pagiging malusog.(malungkot)

Tagapagturo: Luntik, bakit ka malungkot?

Luntik: Ang bagay ay, hindi ko alamkung ano ang malusog at kung ano ang hindi.

Tagapagturo: Guys, tulungan natin si Luntik. Mayroon kang mga card sa iyong mga mesa na may mga larawan ng kung ano ang malusog at kung ano ang hindi. Naglalatag ang mga bata ng maliliit na card sa mga mesa. Mga batang babae - kung ano ang nakakapinsala sa kalusugan, at mga lalaki - kung ano ang malusog. At pagkatapos ay suriin nila sa isa't isa kung ang gawain ay nakumpleto nang tama.

Luntik : Wow, ang galing, talagang susundin ko lahat ng rules mo at magiging astronaut kagaya mo.Sobrang nag-enjoy ako kasama ka, pero oras na para bumalik ako sa planeta ko.Salamat sa pagpunta at pagsasabi sa akin tungkol sa mga astronaut. Paalam, guys.

Tagapagturo: Paalam Luntik.Magaling, natapos mo ang gawain!Sinabi nila kay Luntik kung paano maging malusog.

Tagapagturo: Guys, lahat tayo ay nagtrabaho nang husto, at ngayon magpahinga tayo ng kaunti at makakuha ng lakas, dahil upang maging isang tunay na astronaut, kailangan mong magtrabaho nang husto, maraming nalalaman, at pisikal na handa.

Pisikal na ehersisyo.

At ngayon kami ay kasama mo, mga anak,

Lumipad tayo sa isang rocket.

Bumangon ka sa iyong mga paa,

At pagkatapos ay ibaba ang kamay.

Isa dalawa tatlo apat-

Narito ang isang rocket na lumilipad pataas!

Lima, anim - umupo nang tahimik

Pito, walo - iwaksi natin ang katamaran.

Minsan - yumuko, ituwid,

Dalawa - yumuko, mag-inat,

Tatlo - tatlong palakpak ng iyong mga kamay,

Tatlong tango ng ulo.

Apat na braso ang mas malawak,

Lima, anim - umupo nang tahimik.(Habang lumilipad kami sa sahig, magkalat ang mga batong meteorite). Well, ngayon ay oras na para magpatuloy. At para malaman kung saang planeta tayo lilipad, kailangan nating hulaan ang rebus.

RASM MARS

3 2 4 1

Ipikit mo ang iyong mga mata, lumilipad kami nang napakabilis. Mayroon kaming mabigat na ulo, braso, at binti. Buksan mo ang iyong mga mata.(Mga tunog ng cosmic na musika)

Gymnastics para sa mga mata.

Tumingin sa itaas - kung gaano kataas ang ating paglipad, at ngayon tingnan kung gaano kalayo ang Earth mula sa atin - tumingin muli sa ibaba, pataas at pababa, at ngayon tumingin sa kanan, kaliwa, kung gaano karaming mga bituin ang mayroon, kanan muli, kaliwa. Lumilipad kami nang mataas sa ibabaw ng Earth, at medyo natatakot kami - ipikit ang aming mga mata, buksan ang mga ito, ang rocket ay bumilis muli - ipikit muli ang aming mga mata - guys bukas, tumingin kami at kumukurap madalas, lahat ay kumikislap sa harap namin.

Tagapagturo: Kaya nakarating kami sa planetang Mars! Guys, tingnan kung gaano karaming maliliit na bato ang nahulog sa ibabaw ng planeta mula sa kalawakan. Ang mga batong ito ay tinatawag na meteorites. Ano ang hugis ng mga bato? Pareho ba sila ng sukat? Pansinin kung gaano sila naiiba sa hugis. Anong mga geometric na hugis ang kanilang kahawig? (para sa tatsulok, parisukat, hugis-itlog, bilog).

Tagapagturo: Paano natin matutulungan ang planetang mars na alisin ang kaguluhang ito ng mga meteorite?

Mga Sagot ng mga Bata

Tagapagturo: Tama, kolektahin natin ang lahat ng basurang ito, ilagay ito sa ayos at tulungan ang planeta na mapupuksa ang mga bato. Iminumungkahi ko na hindi lamang kolektahin ang mga basura, ngunit ilagay ito sa mga basket. Ang isang basket ay naglalaman ng mga bilog at hugis-itlog na bato, at ang isa ay naglalaman ng mga bato na may mga sulok.(kumpletuhin ng mga bata ang gawain).

Tagapagturo: Magaling! Nilinis namin ang planetang Mars ng mga meteorite! Guys, habang ikaw at ako ay nililinis ang planetang Mars! Ang mga naninirahan sa planetang ito ay naghanda ng isang gawain para sa atin, narito!(Bigyang pansin ang mga mesa).

Sa harap namin ay mga bahay ng Martian, at ang mga naninirahan sa planeta ay nakatingin sa amin mula sa mga bintana. Walang laman ang ilang bintana. Tingnan nang mabuti ang mga naninirahan sa bawat bintana, ihambing ang mga ito, isipin kung anong uri ng pigura ang dapat manirahan sa walang laman na bintana, at iguhit ito. (Iguguhit ng mga bata ang nawawalang pigura sa isang bakanteng parisukat).

Tagapagturo: Magaling, nakayanan nila ang gawain at pinatira ang lahat ng mga residente sa kanilang mga lugar.

(Ang mga tunog ay nagmumula sa ating planeta. (Ang kantang "Grass at the House" ay tumutugtog)

Guys, saang planeta nagmula ang mga tunog na ito?

Mga sagot ng mga bata: (planet Earth)

Tagapagturo: Ngunit bago tayo umuwi, kailangan nating malaman ang ating landing spot. Upang gawin ito, ayusin namin ang mga numero sa tamang pagkakasunud-sunod, ang bawat numero ay tumutugma sa isang titik.

Konektado, ngayon ay ibalik natin ang mga card at basahin ang ating landing place.

K O S M O D R O M

1 2 3 4 5 6 7 8 9

Pero, at hindi lang iyon, para hindi tayo maligaw habang lumilipad tayo sa earth, kailangan din nating maglatag ng ruta sa gitna ng mga bituin para hindi tayo mabangga ng kometa sa daan at hindi makapunta. off course.

(Graphic na pagdidikta sa mga talahanayan)

Buweno, natapos na natin ang lahat ng mga gawain at oras na para tayo ay makauwi, ang ating planeta ay naghihintay sa atin. Oh, tingnan mo, nasira ang aming Mapa! Ano kaya ang nangyari?

Mga sagot ng mga bata: (Nagsimula ang mga daga, pumasok ang mga spark, nasunog, atbp. mga sagot)

Tagapagturo: Kailangan naming i-restore ang card! (Ang mapa ng mabituing kalangitan ay nakalat sa karpet, ang mga bata ay nakaupo sa paligid, pumili ng mga fragment ng mapa sa mga butas, talakayin ang mga pagpipilian), (ang kantang "Grass at the House" ng pangkat na "Earthlings" ay napakatunog tahimik)

Tagapagturo: Iyan ay kung gaano ito kahusay, kayo ay nagtulungan! Magaling! Kaya natapos namin ang huling gawain! At ngayon ay maaari na tayong bumalik sa ating kindergarten! Ipikit ang iyong mga mata at simulang magbilang ng 10, 9...

Nakarating na kami.

Kakabalik lang galing sa byahe

Ang aming magigiting na mga piloto.

Narito kami mula sa kalsada -

Isa-isahin natin ang ating mga resulta.

Guys, lahat kayo ay gumawa ng mahusay na trabaho sa gawain.

Nasaan na tayo ngayon?

Nasiyahan ka ba sa paglalakbay sa kalawakan?

Ano ang ginawa natin ngayong araw?

Tama. Ngayon ikaw at ako ay nakakuha ng maraming kaalaman tungkol sa Space at nakatapos ng maraming gawain. At upang ang alaala ng paglalakbay ay manatili sa mahabang panahon, narito ang mga medalyon, kapareho ng ating Solar System. Huwag kalimutang pag-usapan ang iyong paglalakbay sa bahay.